ปี พ.ศ. 2560 - ปัจจุบัน ผู้บริหาร กศน.อำเภอดอยสะเก็ด ดร.ประภาภรณ์ คำโอภาส บรรณารักษ์ คิอ นางกานต์นภัส แสนยศ ได้ดำเนินการพัฒนาห้องสมุดประชาชนอำเภอดอยสะเก็ดให้เป็น "ห้องสมุดมีชีวิต"
![](/lib/lib_doisaket/UserFiles/Image/11(3).jpg)
![](/lib/lib_doisaket/UserFiles/Image/01(3).jpg)
ห้องสมุดประชาชนอำเภอดอยสะเก็ดได้ดำเนินการจัดกิจกรรมส่งเสริมการอ่านและการศึกษาตามอัธยาศัย
โดยมีการนำนโยบายและจุดเน้นของกระทรวงศึกษาธิการ/สำนักงาน กศน./สำนักงาน กศน.จังหวัดเชียงใหม่ มาเป็นกรอบในการจัดทำแผนการปฏิบัติการ มีการนำแนวคิดเชิงระบบ ( System Concept - IPO) มาใช้ในกระบวนการทำงาน มีการเก็บข้อมูลย้อนกลับ ประเมินผลความพึงพอใจของผู้รับบริการ เพื่อนำข้อมูลมาพัฒนาปรับปรุง การจัดกิจกรรมให้ตรงกับความต้องการของผู้รับบริการมากที่สุด มีการประสานการทำงานร่วมกันของบุคลากร กศน.อำเภอดอยสะเก็ด บรรณารักษ์ ภาคีเครือข่ายทั้งภาครัฐ ภาคเอกชน สมาชิกห้องสมุด นักศึกษา กศน. อาสาสมัครส่งเสริมการอ่าน ในการจัดกิจกรรมทั้งภายในห้องสมุดและกิจกรรมห้องสมุดเคลื่อนที่ และได้ดำเนินการปรับเปลี่ยนบรรยากาศ รูปแบบเดิมๆ ของห้องสมุดประชาชนอำเภอดอยสะเก็ด ให้เป็น “ห้องสมุดมีชีวิต” เป็นแหล่งเรียนรู้ตลอดชีวิตของทุกคน เป็นห้องสมุด WOW 6 G ตามนโยบาย กศน. WOW 6G คือ Good Librarian, Good Place,Good Activities, Good Partnership, Good Innovation, Good Learning Center
![](/lib/lib_doisaket/UserFiles/Image/02(2).jpg)
![](/lib/lib_doisaket/UserFiles/Image/03(1).jpg)
จัดมุมส่งเสริมการอ่านให้มีความน่าสนใจ จัดกิจกรรมส่งเสริมการอ่านและการเรียนรู้ที่หลากหลาย เข้าถึงกลุ่มเป้าหมายทุกช่วงวัย ส่งเสริมการเพิ่มอัตราการอ่าน สร้างสรรค์กิจกรรมที่สอดคล้องกับชีวิตประจำวัน ทันเหตุการณ์ ก้าวทันเทคโนโลยี มีการนำสื่อ E-Book, QR Code, AR, Application เชียงใหม่ไลบรารี่ (CMILB) มาใช้ร่วมในการจัดกิจกรรม สอดแทรกกิจกรรมที่ให้ความสนุกสนานเพลิดเพลิน และเป็นกิจกรรมที่ผู้เข้ารับบริการสามารถนำความรู้ที่ได้ไปประยุกต์ปรับใช้ในชีวิตประจำวันได้จริง
![](/lib/lib_doisaket/UserFiles/Image/17.jpg)
![](/lib/lib_doisaket/UserFiles/Image/04(3).jpg)
![](/lib/lib_doisaket/UserFiles/Image/07(1).jpg)
มีการประชาสัมพันธ์และเผยแพร่กิจกรรมส่งเสริมการอ่านผ่านสื่อออนไลน์ในรูปแบบต่างๆ ทั้ง Website, Facebook, ช่อง Youtube, Line group ของห้องสมุดประชาชนอำเภอดอยสะเก็ด เพื่อให้เข้าประชาชนในทุกๆกลุ่มเป้าหมาย ทุกช่วงวัย ในทุกที่ ทุกเวลา
![](/lib/lib_doisaket/UserFiles/Image/12(3).jpg)
![](/lib/lib_doisaket/UserFiles/Image/15.jpg)
ปี พ.ศ. 2562 ได้รับรางวัล
1. ห้องสมุดประชาชนอำเภอดอยสะเก็ด ได้รับรางวัลระดับภาค รางวัลห้องสมุดประชาชนอำเภอยอดเยี่ยม ระดับภาคเหนือ ประจำปี 2561 รับมอบจาก ดร.ศรีชัย พรประชาธรรม เลขาธิการ กศน. ในงานการสัมมนาเพื่อพัฒนางานวิชาการ กศน. เขตภาคเหนือ ประจำปี 2562
![](/lib/lib_doisaket/UserFiles/Image/p08(1).jpg)
![](/lib/lib_doisaket/UserFiles/Image/p01.jpg)
2. ห้องสมุดประชาชนอำเภอดอยสะเก็ด ได้รับรางวัลระดับประเทศ รางวัลที่ 1 ห้องสมุดประชาชนอำเภอยอดเยี่ยม รับมอบจาก นายณัฐพล ทีปสุวรรณ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ ในงาน 8 กันยายน วันที่ระลึกสากลแห่งการรู้หนังสือ ประจำปี 2562
![](/lib/lib_doisaket/UserFiles/Image/p09(1).jpg)
![](/lib/lib_doisaket/UserFiles/Image/p02(1).jpg)
ปี พ.ศ. 2563 ได้รับรางวัล
1. ห้องสมุดประชาชนอำเภอดอยสะเก็ด ได้รับรางวัลที่ 1 ระดับจังหวัด สาขาหน่วยงาน/สถานศึกษา ประเภท “ห้องสมุดประชาชนดีเด่น” ประจำปี 2562 รับมอบจาก นางสาวทิพวรรณ เตียงธวัช ผู้อำนวยการ สำนักงาน กศน.จังหวัดเชียงใหม่ ณ วันที่ 16 มกราคม 2563
![](/lib/lib_doisaket/UserFiles/Image/p04(1).jpg)
2. นางกานต์นภัส แสนยศ บรรณารักษ์ห้องสมุดประชาชนอำเภอดอยสะเก็ด ได้รับรางวัลที่ 1 ระดับจังหวัด สาขาบุคลากร กศน.อำเภอ ประเภท "บรรณารักษ์ดีเด่น" ประจำปี 2562 รับมอบจาก นางสาวทิพวรรณ เตียงธวัช ผู้อำนวยการ สำนักงาน กศน.จังหวัดเชียงใหม่ ณ วันที่ 16 มกราคม 2563
![](/lib/lib_doisaket/UserFiles/Image/p03.jpg)
3. นางกานต์นภัส แสนยศ บรรณารักษ์ห้องสมุดประชาชนอำเภอดอยสะเก็ด ได้รับรางวัลที่ 1 การปฏิบัติงาน กศน.ดีเด่นระดับภาคเหนือ ประจำปี 2562 ประเภท "บรรณารักษ์ดีเด่น" สาขาบุคลากร กศน.อำเภอ/เขต โดยสถาบันพัฒนาการศึกษานอกระบบและการศึกษาตามอัธยาศัยภาคเหนือ รับมอบจากนายทวีศักดิ์ เที่ยงธรรม รองเลขาธิการ กศน. ในงานการสัมมนาเพื่อพัฒนางานวิชาการ กศน. เขตภาคเหนือ ประจำปี 2563 วันที่ 27 สิงหาคม 2563
![](/lib/lib_doisaket/UserFiles/Image/p05(1).jpg)
4. นางกานต์นภัส แสนยศ บรรณารักษ์ห้องสมุดประชาชนอำเภอดอยสะเก็ด ได้รับรางวัลที่ 2 ระดับประเทศ สาขาบุคลากร กศน.อำเภอ/เขต ประเภท "บรรณารักษ์ดีเด่น" ประจำปี 2562 โดยสำนักงานส่งเสริมการอศึกษานอกระบบและการศึกษาตามอัธยาศัย สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ รับมอบจากนายประเสริฐ บุญเรือง ปลัดกระทรวงศึกษาธิการ ในงานวันที่ระลึกสากลแห่งการรู้หนังสือ ประจำปี 2563 วันที่ 8 กันยายน 2563
![](/lib/lib_doisaket/UserFiles/Image/p06(1).jpg)
![](/lib/lib_doisaket/UserFiles/Image/p10.jpg)